Chung cư bị "cắm" ngân hàng, người dân có được làm sổ đỏ?

10:00 15/12/2018

Gia đình tôi đang có ý định mua chung cư, tuy nhiên, tôi nghe nói tòa nhà chúng tôi đang muốn mua bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Tôi muốn hỏi nếu như chung cư bị "cắm" ngân hàng như vậy liệu gia đình tôi có được làm sổ đỏ không? Bạn đọc Hoàng Thị Hoa (Hà Nội).

Trả lời

Hiện nay, pháp luật không có quy định cụ thể về trường hợp chủ đầu tư "cắm" sổ toà nhà chung cư thì người dân có được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu (GCN QSH) không.

Tuy nhiên, tại Điều 8, Điều 9 Luật Nhà ở quy định về điều kiện công nhận và cấp GCN QSH nhà ở và tại Điều 6 Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật nhà ở quy định về cấp Giấy chứng nhận cho chủ sở hữu nhà ở, thì điều kiện để được cấp GCN QSH nhà ở không phụ thuộc, không liên quan đến tình trạng sổ đỏ của toà nhà.

Vì vậy người mua nhà chung cư vẫn được cấp GCNQSH nhà ở kể cả khi chủ đầu tư đã cắm sổ đỏ toà nhà. Các thủ tục, hồ sơ sẽ được tiến hành như bình thường.

Luật sư Hoàng Trọng Giáp

Công ty TNHH Luật Hoàng Sa - Đoàn luật sư Hà Nội